Thuốc gramadol có tác dụng gì? giá bao nhiêu?

Thuốc gramadol
Hình ảnh Thuốc gramadol

Thuốc gramadol là thuốc gì?

Đây là một loại thuốc giảm đau

  • Số đăng ký: VN-16775-13
  • Tên thuốc: Gramadol Capsules
  • Hoạt chất: tramadol hydrochloride, Paracetamol
  • Hàm lượng: 37,5 mg và 325 mg
  • Bào chế theo dạng: Viên nang cứng
  • Tiêu chuẩn: NSX
  • Quy cách đóng gói: Hộp 3 vỉ x10 viên
  • Hạn sử dụng: 36 tháng
  • Hãng sản xuất: Gracure Pharmaceuticals Ltd.
  • Quốc gia: India
  • Địa chỉ sản xuất: E-1105, Industrial Area, Phase-III, Bhiwadi, Distt. Alwar (RAJ.)
  • Cơ sở đăng ký: Gracure Pharmaceuticals Ltd.

Công dụng

Hỗ trợ triệu chứng giảm đau trong những trường hợp đau vừa đến đau nặng

Thành phần

Paracetamol: 325mg, Tramadol: 37.5mg và một số tá dược vừa đủ 1 viên

Liều lượng và cách sử dụng

  • Bệnh nhân lớn hơn 75 tuổi: 2 viên x 2 lần/ngày
  • Bệnh nhân suy thận: 2 viên x 2 lần/ngày
  • Người lớn & trẻ em trên 12 tuổi: 1-2 viên x 3 lần/ngày, tối đa 8 viên/ngày
  • Nên sử dụng thuốc sau khi ăn

Chống chỉ định

  • Ngộ độc vì rượu, thuốc ngủ hay chất ma túy
  • Người bị suy gan nặng, sử dụng thuốc ức chế MAO
  • Người bị bệnh động kinh
  • Mẫn cảm với các thành phần của thuốc

Tác dụng phụ

  • Khó thở, khô miệng, tiêu chảy
  • Chóng mặt, đau đầu, khó ngủ
  • Dị ứng, phát ban, nổi mẫn

Thuốc gramadol giá bao nhiêu?

210.000đ/hộp 3 vỉ x 10 viên

Tính chất

Tramadol là một loại thuốc giảm đau có khả năng tổng hợp các loại opioid nên giúp giảm đau theo cơ chế cục bộ trung ương. Thời gian mà tramadol bán thải và chất chuyển hóa M1 có thời gian tương ứng là 6 và 7 giờ. Không giống với morphin, tramadol không hề gây giải phóng lượng histamin, đồng thời không gây ảnh hưởng gì đến tần số tim với các chức năng thất trái với các liều điều trị, tramadol rất ít khi ức chế hô hấp morphin. Thuốc Paracetamol với tính chất giảm đau, hạ nhiệt, có thể phối hợp tramadol, Paracetamol tác dụng hiệp đồng.

Dược lực

Paracetamol (acetaminophen hay N – acetyl – p – aminophenol) một chất chuyển hóa với hoạt tính phenacetin, thuốc giảm đau, hạ sốt rất hữu hiệu, đồng thời có thể thay thế chất aspirin. Tuy nhiên, không giống với aspirin, paracetamol không hề có hiệu quả chữa trị viêm. Với liều ngang nhau nếu như tính theo gam, paracetamol có công dụng giảm đau, hạ sốt tương tự aspirin.

Paracetamol giúp làm giảm thân nhiệt cơ thể ở những người bệnh sốt, nhưng rất hiếm khi có thể làm giảm thân nhiệt đối với những người bình thường. Thuốc đồng thời có tác động lên các vùng dưới đồi gây hạ thân nhiệt, tỏa nhiệt tăng vì giãn mạch, tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Paracetamol có liều điều trị, ít có tác động đến hệ thống tim mạch, hô hấp, không thể làm thay đổi sự cân bằng acid – base, không hề gây kích ứng, xước hay chảy máu dạ dày như đối với khi dùng salicylat. Chính vì paracetamol không có tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, thuốc chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin trong hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không ảnh hưởng trên tiểu cầu, thời gian chảy máu.

Khi sử dụng quá liều paracetamol một chất chuyển hóa N – acetyl – benzoquinonimin gây nhiều độc tính nặng cho gan. Đối với liều bình thường, paracetamol sẽ dung nạp tốt, không có tác dụng phụ aspirin. Trường hợp quá liều cấp tính (trên 10 g) sẽ khiến thương tổn gan và có thể gây chết người, những vụ ngộ độc, tự vẫn bằng paracetamol tăng lên đột ngột đáng lo ngại ở những năm qua.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *